กระทุ่มนา : Mitragyna diversifolia (Wall. ex G. Don) Havil : BGO Plant Database-ฐานข้อมูลพันธุ์ไม้ องค์การสวนพฤกษศาสตร์

    แสดงข้อมูลจากฐานข้อมูลหนังสือพรรณไม้

    • Mitragyna diversifolia (Wall. ex G. Don) Havil#1
    • Mitragyna diversifolia (Wall. ex G. Don) Havil#2
  • ชื่อ
    Thai Name
    กระทุ่มนา
    ชื่อวิทยาศาสตร์
    Scientific Name
    Mitragyna diversifolia (Wall. ex G. Don) Havil
    ชื่อวงศ์
    Family
    RUBIACEAE
    ชื่อเรียกอื่น
    Other Name
    ท่อมนา กาตูม ตุ้มแซะ ตุ้มน้อย ตุ้มน้ำ ถ่มพาย ท่อมขี้หมู โทมน้อย
    ลักษณะ
    Characteristics
    ไม้ต้นขนาดกลาง ผลัดใบ สูง 8-15 ม. ทรงพุ่มกลม แตกกิ่งต่ำ
    ใบ	เป็นใบเดี่ยว ออกตรงข้ามเป็นคู่ รูปไข่หรือรูปรีเกือบกลม กว้าง 3-7 ซม. ยาว 5-12 ซม. โคนและปลาย
    มน ขอบใบเรียบ ก้านใบยาว 0.6-1.3 ซม. หูใบรูปไข่กลับ
    ดอก	สีเหลืองนวล เป็นช่อกระจุกกลม ขนาด 2 ซม. มีกาบรองช่อดอก 1 คู่ ดอกขนาดเล็กไม่มีก้านดอก 
    มีกลิ่นหอม  กลีบรองดอกรูปถ้วย กลีบดอกโคนเชื่อมกัน เป็นหลอดปลายแยก 5 แฉก เกสรผู้ 5 อัน
    ผล	ขนาดเล็ก ผิวแข็งอัดรวมกันเป็นก้อนกลม ผลแห้งแตก เมล็ดมีปีก
    การกระจายพันธุ์
    Distribution
    จากตอนใต้ของจีนถึงมาเลเซีย พบขึ้นในป่าเบญจพรรณชื้นที่ค่อนข้างโปร่งใกล้น้ำ                         และตามทุ่งนาทั่วไป ออกดอกเดือนสิงหาคม-กันยายน
    ประโยชน์
    Utilization
    ใบมีแอลคาลอยด์หลายชนิด ช่วยลดความดันโลหิตและออกฤทธิ์กดต่อประสาทและกล้ามเนื้อในสัตว์ทดลอง
    แหล่งข้อมูล
    Reference
    หนังสือพรรณไม้สวนพฤกษศาสตร์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ เล่ม 3
    Book 'Queen Sirikit Botanic Garden', Vol. 3

comments/questions

Your E-mail: 
Your Name: