X

Please wait, Searching in progress.

    แสดงข้อมูลจากฐานข้อมูลหนังสือพรรณไม้

    • Andrographis paniculata (Burm.f.) Wall. ex Nees#1
    • Andrographis paniculata (Burm.f.) Wall. ex Nees#2
    • Andrographis paniculata (Burm.f.) Wall. ex Nees#3
    • Andrographis paniculata (Burm.f.) Wall. ex Nees#4

    download QR Code
  • ชื่อ
    Thai Name
    ฟ้าทะลายโจร
    ชื่อวิทยาศาสตร์
    Scientific Name
    Andrographis paniculata (Burm.f.) Wall. ex Nees
    ชื่อวงศ์
    Family
    ACANTHACEAE
    ชื่อเรียกอื่น
    Other Name
    ฟ้าทะลาย หญ้ากันงู
    ลักษณะ
    Characteristics
    	ไม้ล้มลุก สูงถึง 50 ซม.  ลำต้นเป็นเหลี่ยม ผิวเกลี้ยง ใบ เดี่ยว ออกตรงข้าม รูปใบหอกแกมรูปไข่ รูปใบหอก หรือรูปรีแคบ กว้าง 1.0-2.5 ซม. ยาว 1.5-7.0 ซม. ผิวเกลี้ยง ดอก ออกเป็นช่อที่ซอกใบบริเวณปลายยอด กลีบดอก สีขาว ยาว 0.9-1.5 ซม. ส่วนฐานเชื่อมกันเป็นรูปกรวย ยาว 4-8 มม. ปลายแยกเป็นแฉก ผล แบบแห้งแตก รูปทรงรี กว้าง 0.3-0.4 ซม. ยาว 1.5-2.0 ซม. 			  
    
    การกระจายพันธุ์
    Distribution
    ประเทศอินเดียและศรีลังกา พบการกระจายพันธุ์ในจีน กัมพูชา อินโดนีเซีย ลาว มาเลเซีย พม่า ไทย เวียดนาม และหมู่เกาะในทะเลแคริบเบียน
    
    ประโยชน์
    Utilization
    ใบ แก้ไข้ แก้บิด แก้เจ็บคอ ตำผสมน้ำมันพืช รักษาแผลไฟไหม้ น้ำร้อนลวก
    
    แหล่งข้อมูล
    Reference
    พืชสมุนไพร เล่ม 2
    ข้อมูลเพิ่มเติม/Additional Data
    สรรพคุณ/ประโยชน์
    Ultilization
    ยาภายใน แก้บิดชนิดติดเชื้อ ทางเดินอาหารอักเสบ แก้หวัด แก้ทอนซิล แก้ปอดอักเสบ แก้เจ็บคอ แก้ไข้ ช่วยให้เจริญอาหาร

comments/questions

Your E-mail: 
Your Name: