X

Please wait, Searching in progress.

    แสดงข้อมูลจากฐานข้อมูลหนังสือพรรณไม้

    • Macrosolen melintangensis (Korth.) Miq.#1

    download QR Code
  • ชื่อ
    Thai Name
    ประทัดแดง
    ชื่อวิทยาศาสตร์
    Scientific Name
    Macrosolen melintangensis (Korth.) Miq.
    ชื่อวงศ์
    Family
    LORANTHACEAE
    ชื่อเรียกอื่น
    Other Name
    ลักษณะ
    Characteristics
                                                
               พืชเบียนเกาะอาศัย ช่อดอกเกิดที่กิ่ง เป็นกระจุกเล็กๆ หลอดดอกสีแดงส้ม ส่วนคอดและปลายสีเขียว มีสันสีแดง เมื่อบานปลายแยกเป็น 6 แฉก เกสรเพศผู้สีเขียว เกสรเพศเมียสีแดง ออกดอกเดือนมีนาคม                                 
    การกระจายพันธุ์
    Distribution
                                            
                               พบในป่าดิบแล้ง              
    ประโยชน์
    Utilization
     
    แหล่งข้อมูล
    Reference
    พรรณไม้ภูสวนทราย,65

comments/questions

Your E-mail: 
Your Name: