ส้านหลวง : Dillenia aurea Sm. : BGO Plant Database-ฐานข้อมูลพันธุ์ไม้ องค์การสวนพฤกษศาสตร์

    แสดงข้อมูลจากฐานข้อมูลหนังสือพรรณไม้

    • Dillenia aurea Sm.#1
    • Dillenia aurea Sm.#2
    • Dillenia aurea Sm.#3
  • ชื่อ
    Thai Name
    ส้านหลวง
    ชื่อวิทยาศาสตร์
    Scientific Name
    Dillenia aurea Sm.
    ชื่อวงศ์
    Family
    DILLENIACEAE
    ชื่อเรียกอื่น
    Other Name
    มะส้าน มะส้านหลวง ส้านแว้
    ลักษณะ
    Characteristics
    ไม้ต้นขนาดกลาง สูง 4-13 เมตร  ใบ เดี่ยว เรียงเวียนสลับ รูปไข่แกมรี  กว้าง 5-20 ซม. ยาว 12-40 ซม. ปลายมนทู่ ขอบใบหยัก ห่างๆ เส้นใบขนานชัดเจน เนื้อใบสากหนา  ก้านใบเป็นร่อง ยาว  2.5-6 ซม.   ดอก  สีเหลืองสด มักออกเดี่ยวหรือไม่เกินสองดอกบริเวณ ปลายกิ่ง  ขนาดบานเต็มที่ กว้าง 10-13 ซม. กลีบรองดอกสีเขียว  รูปไข่  มี 5 กลีบขนาดไม่เท่ากัน กลีบดอกรูปไข่กลับ บางและหลุดร่วงง่าย  เกสรผู้จำนวนมาก แยกเป็น 2 ชั้น ปลายเกสรชั้นนอกจะงุ้มเข้า ปลายเกสรชั้นในจะชี้ออก ยอดเกสรเมียแผ่ออกเป็นวง ผล รูปทรงกลม อวบน้ำ ขนาด 3-5 ซม. ผลแก่ สีเหลืองอมส้ม
    Deciduous tree, up to 13 m high. Leaves simple, alternate, ovate-elliptic, 12-40 cm long by 5-20 cm wide, parallel nerved; margin serrate; petiole 3-6 cm. Flowers yellow, 1 or 2 on twigs with several small bracts at the joint, 10-13 cm across; pedicel 5-12 cm; sepals oval, irregular, green; petals 5, ovate, easily loose; stamens many, arrange in 2 distinct groups, outer curved, inner reflexed at apex. Fruit orange-yellow, globular, indehiscent, 3-5 cm.
    การกระจายพันธุ์
    Distribution
    อินเดีย และเอเชียตะวันออก เฉียงใต้  ประเทศไทยพบขึ้นตามป่าเบญจพรรณ ที่ระดับความสูง     200-1,100 เมตร ออกดอกช่วงเดือนกุมภาพันธ์-เมษายน และติดผล ช่วงเดือนมีนาคม-มิถุนายน
    India to Southeast Asia. In deciduous, dry dipterocarp, and hill evergreen forests, at elevations of 200-1,100 m. Flowering from February to April fruiting from March and June.
    ประโยชน์
    Utilization
    ผลรับประทานได้ และ เป็นยาแก้ไข้หวัด
    Wood is good to make tools. Fruits are edible and used to treat flu.
    แหล่งข้อมูล
    Reference
    หนังสือพรรณไม้สวนพฤกษศาสตร์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ เล่ม 7
    Book 'Queen Sirikit Botanic Garden', Vol. 7

comments/questions

Your E-mail: 
Your Name: