ผกากรอง : Lantana camara L. : BGO Plant Database-ฐานข้อมูลพันธุ์ไม้ องค์การสวนพฤกษศาสตร์

    แสดงข้อมูลจากฐานข้อมูลหนังสือพรรณไม้

    • Lantana camara L.#1
    • Lantana camara L.#2
  • ชื่อ
    Thai Name
    ผกากรอง
    ชื่อวิทยาศาสตร์
    Scientific Name
    Lantana camara L.
    ชื่อวงศ์
    Family
    VERBENACEAE
    ชื่อเรียกอื่น
    Other Name
    ก้ามกุ้ง, เบญจมาศป่า, ขะจาย, ตาปู, มะจาย (แม่ฮ่องสอน), ขี้กา (ปราจีนบุรี), คำขี้ไก่ (เชียงใหม่), เบ็งละมาศ, สาบแร้ง, ยี่สุ่น (ตรัง), สามสิบ (จันทบุรี)
    ลักษณะ
    Characteristics
    ไม้พุ่มเลื้อย สูง 2-3 เมตร ลำต้นเป้นสี่เหลี่ยม อาจมีหนามเล็กๆ ชี้ลง หรือไม่มีหนาม ใบเดี่ยวเรียงตรงข้าม สลับตั้งฉาก รูปไข่ ฐานใบโค้ง ปลายใบแหลม ขอบใบหยักโค้ง-หยักฟันเลื่อย แผ่นใบด้านล่างปกคลุมด้วยขนละเอียด ดอกออกเป็นช่อเดี่ยวๆที่ปลายยอด เป็นช่อกระจุกแน่น กลีบประดับรูปสามเหลี่ยมยาว กลีบเลี้ยงแบนบาง ยาว 1-2 มิลลิเมตร ขอบหยักเป็น 2 หยักตื้นๆ กลีบดอกมักเป็นสีเหลือง ส้ม ส้มอมแดง แต่อาจมีสีชมพู ชมพูอมม่วง หรือสีขาว อาจมีหลายสีผสมกันในช่อดอกเดียว หยักเป็น 4 แฉก กว้าง 1-4 มิลลิเมตร ยาว 8-10 มิลลิเมตร เกสรเพศผู้มีก้านสั้นมาก รังไข่รูปยาวรี ผลสีม่วง ดำ มีเนื้อผล ขนาดประมาณ 3-5 มิลลิเมตร
    การกระจายพันธุ์
    Distribution
    มีถิ่นกำเนิดมาจากหมู่เกาะแคริบเบียน และกระจายพันธุ์มาสู่เขตร้อน และเขตอบอุ่น ในประเทศไทยพบที่จังหวัดเชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน ขอนแก่นบุรีรัมย์ ประจวบคีรีขันธ์ กรุงเทพมหานคร ระยอง ชุมพร ตรัง สตูล และสงขลา มักพบขึ้นเป็นพุ่มแน่นริมพื้นที่เพาะปลูก และริมถนน
    ประโยชน์
    Utilization
    -
    
    แหล่งข้อมูล
    Reference
    Flora of Thailand Volume 10 Part 2, Page 260
    ข้อมูลเพิ่มเติม/Additional Data
    สรรพคุณ/ประโยชน์
    Ultilization

comments/questions

Your E-mail: 
Your Name: