หญ้าหวาย : Paspalum longiflorium Roxb. : BGO Plant Database-ฐานข้อมูลพันธุ์ไม้ องค์การสวนพฤกษศาสตร์

    แสดงข้อมูลจากฐานข้อมูลหนังสือพรรณไม้

    • Paspalum longiflorium Roxb.#1
    • Paspalum longiflorium Roxb.#2
  • ชื่อ
    Thai Name
    หญ้าหวาย
    ชื่อวิทยาศาสตร์
    Scientific Name
    Paspalum longiflorium Roxb.
    ชื่อวงศ์
    Family
    POACEAE (GRAMINEAE)
    ชื่อเรียกอื่น
    Other Name
    หญ้ากับแก หญ้าปล้องหิน หญ้าแพรกหางช้าง หญ้ารังตั๊กแตน
    ลักษณะ
    Characteristics
    พืชอายุหลายปี เป็นกอ ลำต้นสูง 30-130 เซนติเมตร ส่วนใหญ่ตั้งตรง ปล้องแบน เกลี้ยง กลวง  ข้อ เกลี้ยง พบน้อยที่มีขนแข็ง  กาบใบ เป็นสัน เกลี้ยง  ในใบแก่มีขนแข็ง พบน้อยที่มีขนยาวห่าง บริเวณขอบ เกลี้ยงหรือมีขนครุย  คอใบ เกลี้ยง  ลิ้นใบ ยาว 1-2 มิลลิเมตร  เนื้อบาง เกลี้ยง สีน้ำตาล แผ่นใบ กว้าง 3-9 มิลลิเมตร แบน เกลี้ยง พบน้อยที่มีขนแข็งที่ผิวใบด้านใดด้านหนึ่ง หรือทั้งสองด้าน ขอบมีขนสาก  ช่อดอกแบบช่อแยกแขนง ยาว 5-15 เซนติเมตร ก้านดอก ยาว 1-10  เซนติเมตร ช่อดอกย่อย มี (1)-2-5-(12)  ดอก ยาว 1.5-6.5 เซนติเมตร ที่ฐานมีขนยาวห่าง  ก้านช่อดอกกว้าง 1.7-3-(4)  มีปีก  ขอบมีขนสาก  ช่อดอกย่อย  ยาว 1.7-2.7 มิลลิเมตร กว้าง 1.1-2 มิลลิเมตร  ใน 1 ก้านดอกย่อย อาจจะพบ ช่อดอกย่อยที่เป็นหมันอยู่เป็นคู่หรือข้างใดข้างหนึ่ง   ช่อดอกย่อยรูปไข่กลับหรือรูปรีกว้าง  ปลายเป็นติ่งแหลมหรือปลายมน เกลี้ยงหรือมีขน  ก้านดอกย่อย ยาว 0.3-0.8 มิลลิเมตร  แบน  กาบช่อย่อยล่าง ไม่มี  กาบช่อย่อยบน ยาวเท่ากับกาบล่าง  เส้นภายใน 3 เส้น เกลี้ยงหรือมีขน ปลายมนหรือมีติ่ง  กาบล่าง เส้นภายใน 3 เส้น เกลี้ยงหรือมีขน   ดอกบน ยาว 1.6-2.4 มิลลิเมตร กว้าง 1-1.6 มิลลิเมตร  รูปรีกว้าง หรือรูปไข่กลับ  ปลายมน สีน้ำตาลถึงสีฟางเมื่อแก่  อับเรณู ยาว 1-1.21 มิลลิเมตร ยอดเกสร สีม่วง
    
    
    การกระจายพันธุ์
    Distribution
    อินเดีย เนปาล ศรีลังกา ไปจนถึงเวียดนาม หมู่เกาะแปซิฟิก และตอนเหนือของออสเตรเลีย พบตามพื้นที่ชื้นแฉะ ริมแม่น้ำ บึง พรุ บนพื้นดินทราย โคลน ดินลูกรัง ระดับความสูง 0-1700 เมตร เหนือระดับน้ำทะเล
    ประโยชน์
    Utilization
    -
    
    
    แหล่งข้อมูล
    Reference
    BLUMEA, Volume 30, No. 2, Page 297-299

comments/questions

Your E-mail: 
Your Name: