สะเดาช้าง : Acrocarpus fraxinifolius Wight ex Arn. : BGO Plant Database-ฐานข้อมูลพันธุ์ไม้ องค์การสวนพฤกษศาสตร์

    แสดงข้อมูลจากฐานข้อมูลหนังสือพรรณไม้

    • Acrocarpus fraxinifolius Wight ex Arn.#1
    • Acrocarpus fraxinifolius Wight ex Arn.#2
    • Acrocarpus fraxinifolius Wight ex Arn.#3
  • ชื่อ
    Thai Name
    สะเดาช้าง
    ชื่อวิทยาศาสตร์
    Scientific Name
    Acrocarpus fraxinifolius Wight ex Arn.
    ชื่อวงศ์
    Family
    FABACEAE (LEGUMINOSAE-CAESALPINIOIDEAE)
    ชื่อเรียกอื่น
    Other Name
    กางขี้มอด ยมหิน ไก่ ขางช้าง ขางแดง แดงน้ำ พระเจ้าห้าพระองค์ แสงตะล่อน
    ลักษณะ
    Characteristics
    ไม้ต้น ผลัดใบ สูงได้ถึง 30 เมตร โคนต้นมักเป็นพูพอน เปลือกสีเทา ใบเป็นใบประกอบแบบขนนกสองชั้น ใบย่อย 4-9 คู่ รูปไข่หรืรูปไข่แกมขอบขนานกว้าง 2-7 ซม. ยาว 2-15 ซม. โคนใบเบี้ยว ปลายใบแหลม ก้านใบสั้นมาก ดอกออกเป็นช่อแน่น ยาว 20-25 ซม. กลีบเลี้ยง 5 กลีบ ยาว 3-4 มม. มีขน กลีบดอก 5 กลีบ สีแดง รูปแถบ ยาว 6-10 มม. เกสรเพศผู้ สีส้มเหลือง โคนเกสรสีเขียว ยาวเป็นสองเท่าของกลีบดอก เกลี้ยง ผล เป็นฝัก แบน แห้งแล้วแตก กว้าง1-2 ซม. ยาว 8-15 ซม. มีปีกตามขอบฝักด้านบน กว้าง 3-5 มม. เมล็ด แบน สีน้ำตาลอ่อน
    
    การกระจายพันธุ์
    Distribution
    อินเดีย เมียนม่าห์ลาว จนถึงอินโดนีเซีย ในประเทศไทย พบตามป่าดิบ ที่ชื้นหรือริมลำธาร ที่ระดับความสูงไม่เกิน 1,100 เมตร ออกดอกเดือนมกราคม-กุมภาพันธ์
    
    
    ประโยชน์
    Utilization
    เนื้อไม้ ใช้ในงานก่อสร้าง และทำไม้อัด
    
    แหล่งข้อมูล
    Reference
    หนังสือไม้ต้นในสวนพฤกษศาสตร์

comments/questions

Your E-mail: 
Your Name: