แคแสด : Spathodea campanulata P.Beauv. : BGO Plant Database-ฐานข้อมูลพันธุ์ไม้ องค์การสวนพฤกษศาสตร์

    แสดงข้อมูลจากฐานข้อมูลหนังสือพรรณไม้

    • Spathodea campanulata P.Beauv.#1
  • ชื่อ
    Thai Name
    แคแสด
    ชื่อวิทยาศาสตร์
    Scientific Name
    Spathodea campanulata P.Beauv.
    ชื่อวงศ์
    Family
    BIGNONIACEAE
    ชื่อเรียกอื่น
    Other Name
    แคแดง African Tulip Tree, Fire Bell, Fountain Tree
    ลักษณะ
    Characteristics
    ไม้ยืนต้นขนาดสูงถึง 20 เมตร ลักษณะเรือนยอดเป็นพุ่มกลม ค่อนข้างทึบ ใบ เป็นใบประกอบ มีก้านช่อดอกยาว เรียงเป็นคู่ตรงข้ามกัน ใบย่อยมี 3-6 คู่ ส่วนปลายเป็นใบเดียวขอบใบเรียบ ดอก ออกเป็นช่อที่ยอด มีก้านช่อดอกยาว แต่ละช่อมีดอกจำนวนมากและทยอยบานคราวละ 2-6 ดอก มีขนาดผ่าศูนย์กลาง 6-9 ซม. ลักษณะเป็นถ้วย ผิวเป็นสันตามยาวตื้นๆ กลีบดอกมีสีแดงส้ม ผล เป็นฝักรูปเรือสีดำ เมื่อแก่จะแตกออกด้านเดียว ภายในมีเมล็ดจำนวนมาก
    การกระจายพันธุ์
    Distribution
    ไม้ถิ่นกำเนิดต่างประเทศ นิยมปลูกตามสวนสาธารณะ สถานที่ราชการหรือริมทางทั่วไป
    ประโยชน์
    Utilization
    เป็นไม้ประดับ เปลือก ใบ ดอก ผล ใช้พอกแผล รักษาโรคผิวหนังและแผลเรื้อรัง
    แหล่งข้อมูล
    Reference
    หนังสือพรรณไม้สวนพฤกษศาสตร์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ เล่ม 1
    Book 'Queen Sirikit Botanic Garden', Vol. 1
    ข้อมูลเพิ่มเติม/Additional Data
    พื้นที่จัดแสดง
    Display Location
    Q3N - โรงเรือนไม้ใหญ่ : Q3 - เรือนรวมพันธุ์ไม้ใหญ่ สวนพฤกษศาสตร์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์
    สรรพคุณ/ประโยชน์
    Ultilization
    เปลือก แก้บิด รักษาโรคผิวหนังและเรื้อรัง เปลือกต้มบำรุง ธาตุ

comments/questions

Your E-mail: 
Your Name: