Share








ชื่อวิทยาศาสตร์

Scientific name

Mucuna interrupta Gagnep.
ชื่อวงศ์

Family name

FABACEAE
ชื่อพื้นเมือง

Local name

สะบ้าลาย Sa ba lai; เครือบ้าลาย Kear baa lai; หมามุ้ย Maa muy
ชื่อสามัญ

Common name

ส่วนที่นำมาใช้

Plant part used

(Se) Seed
การใช้ประโยชน์

Uses and Ultilizing

เมล็ด ใช้ฝนน้ำทา รักษาโรคผิวหนัง
ข้อควรระวัง

Caution

ฤดูติดดอก ออกผล

Flowering & Fruiting Season

ออกดอกเดือนพฤษภาคมถึงเดือนกรกฎาคม ติดผลเดือนพฤศจิกายนถึงเดือนธันวาคม
ลักษณะ

Habit

ไม้เถา มีเนื้อไม้ ใบประกอบสามใบ รูปไข่แกมรี กว้าง 4-6 ซม. ยาว 9-12 ซม. โคนใบสอบ ขอบใบเรียบ ปลายใบแหลม แผ่นใบมีขนประปราย ช่อดอก ออกตามซอกใบ ยาว 10-14 ซม. ดอกย่อยรูปดอกถั่ว ยาวประมาณ 4 ซม. สีเหลืองนวลแกมเขียวอ่อน กลีบเลี้ยง รูปถ้วยปากกว้าง ผิวด้านนอกมีขน กลีบดอก 5 กลีบ เกสรเพศผู้ 10 อัน 9 อันเชื่อมติดกัน อีก 1 อันแยก รังไข่มีขนสีน้ำตาลหนาแน่น ก้านเกสรเพศเมียผิวเกลี้ยง ผลเป็นฝักแบน รูปกลมรี มีขนสีน้ำตาลหนาแน่น เมล็ดกลม มีประสีน้ำตาล 2-3 เมล็ด
พื้นที่ที่พบในสวนฯ

Display area (QSBG)

การกระจายพันธุ์

Distribution

พบบริเวณเชิงเขาหินปูน ที่ระดับความสูงจากระดับน้ำทะเล 600-800 เมตร
หมายเหตุ

Remark

เอกสารอ้างอิง

Reference(s)

มณฑล นอแสงศรี และนุชจรี ตะทะนะ. 2555. พรรณไม้ดอยนางนอน. สารานุกรมสมุนไพร เล่ม 4 กกยาอีสาน (172)
QR code