Share
ไม่พบรูปภาพ
ชื่อวิทยาศาสตร์

Scientific name

Anomianthus dulcis (Dunn) J. Sinchlair
ชื่อวงศ์

Family name

ANNONACEAE
ชื่อพื้นเมือง

Local name

ตบหู Top hu, ตีนตังน้อย Tintang noi (Nakhon Phanom); ตีนตั่ง Tintang (Ubon Ratchathani); นมวัว Nom wua (Northern)
ชื่อสามัญ

Common name

ส่วนที่นำมาใช้

Plant part used

(St) Stem (Rt) Root
การใช้ประโยชน์

Uses and Ultilizing

ลำต้นหรือราก ต้มน้ำดื่มบำรุงน้ำนมขณะอยู่ไฟ
ข้อควรระวัง

Caution

ฤดูติดดอก ออกผล

Flowering & Fruiting Season

ลักษณะ

Habit

ต้น เป็นไม้พุ่มรอเลื้อย สูง 2-10 ม. ใบ ท้องใบมีขนรูปดาวหนา แน่นใบเดี่ยว เรียงสลับ รูปขอบขนาน แกมไข่กลับ กว้าง 2.5-7.5 ซ.ม. ยาว 7-18 ซ.ม. ท้องใบมีขนรูป ดาวหนาปน่น ดอก เป็นดอกเดี่ยวหรือออกเป็นกระจุก 2-4 ดอก ที่ซอกใบ กลีบดอก สีเหลืองหม่นหรือสีส้ม กลิ่นหอม ผล รูปทรงกลม รูปกระสวยหรือทรงกระบอก สีส้มเปลี่ยนเป็นสีแดงเมื่อแก่
พื้นที่ที่พบในสวนฯ

Display area (QSBG)

การกระจายพันธุ์

Distribution

หมายเหตุ

Remark

เอกสารอ้างอิง

Reference(s)

สารานุกรมสมุนไพร เล่ม 4 กกยาอีสาน (28-29)
QR code