Share
ชื่อวิทยาศาสตร์

Scientific name

Asparagus filicinus (Buch.-Ham.)
ชื่อวงศ์

Family name

ASPARAGACEAE
ชื่อพื้นเมือง

Local name

ม้าสามต๋อน Ma sam ton (Chiang Mai)พอควายมิ Pho-khwai-mi (Karen-Mae Hong Son);
ชื่อสามัญ

Common name

ส่วนที่นำมาใช้

Plant part used

(Wp) Whole plant
การใช้ประโยชน์

Uses and Ultilizing

ราก ต้มดื่มสำหรับสตรีหลังคลอด ตากแห้งฝน ผสมน้ำผึ้งหรือต้มดื่มแก้ท้องเสีย ต้มดื่มแก้ท้องอืด แก้ปวดหลัง ปวดเอว แก้นิ่ว แก้ปวดเมื่อย (4) ทั้งต้น แก้ปวดหลังปวดเอว บำรุงกำลัง
ข้อควรระวัง

Caution

ฤดูติดดอก ออกผล

Flowering & Fruiting Season

ลักษณะ

Habit

พื้นที่ที่พบในสวนฯ

Display area (QSBG)

การกระจายพันธุ์

Distribution

หมายเหตุ

Remark

ราก ต้มดื่มขับปัสสาวะ(บ้านม้งหนองหอย แม่แรม ชม.)
เอกสารอ้างอิง

Reference(s)

(4) รายงานผลการดำเนินงานประจำปี 2558-2559 โครงการพฤกษศาสตร์พื้นบ้านของกลุ่มชาติพันธุ์ในภาคเหนือตอนบน อำเภออมก๋อย จังหวัดเชียงใหม่
QR code