Share
ชื่อวิทยาศาสตร์

Scientific name

Morinda angustifolia Roxb.
ชื่อวงศ์

Family name

ROSACEAE
ชื่อพื้นเมือง

Local name

ยอดิน Yo din (Trang); เคีาะ Kho (Karen-Mae Hong Son); สลักบ้าน Salak ban (Northern); สลักป่า Salak pa (Central)
ชื่อสามัญ

Common name

ส่วนที่นำมาใช้

Plant part used

(Rt) Root
การใช้ประโยชน์

Uses and Ultilizing

ราก ลำต้น ใบ ผล ย้อมผ้าให้สีน้ำตาลแดง รากและลำต้น ต้มดื่มแก้ดีซ่าน (4) ราก ฝนน้ำกินแก้อาการเมายา แพ้ยา (บ้านม้งหนองหอย แม่แรม ชม.)
ข้อควรระวัง

Caution

ฤดูติดดอก ออกผล

Flowering & Fruiting Season

ลักษณะ

Habit

พื้นที่ที่พบในสวนฯ

Display area (QSBG)

การกระจายพันธุ์

Distribution

หมายเหตุ

Remark

ราก ฝนน้ำกินแก้อาการเมายา แพ้ยา (บ้านม้งหนองหอย แม่แรม ชม.)
เอกสารอ้างอิง

Reference(s)

(4) รายงานผลการดำเนินงานประจำปี 2558-2559 โครงการพฤกษศาสตร์พื้นบ้านของกลุ่มชาติพันธุ์ในภาคเหนือตอนบน อำเภออมก๋อย จังหวัดเชียงใหม่
QR code