Share
ไม่พบรูปภาพ
ชื่อวิทยาศาสตร์

Scientific name

Acacia catechu (L.f.) Willd.
ชื่อวงศ์

Family name

LEGUMINOSAE-MIMOSOIDEAE
ชื่อพื้นเมือง

Local name

สะเจ Sa-che (Shan-Mae Hong Son); สีเสียด Seesiat (Northern); สีเสียดแก่น Seesiat kaen (Ratchaburi); สีเสียดเหนือ Ssesiat nuea (Central); สีเสียดเหลือง Seesiat lueang (Chiang Mai
ชื่อสามัญ

Common name

Catechu tree, Cutch tree
ส่วนที่นำมาใช้

Plant part used

(Wd) Wood
การใช้ประโยชน์

Uses and Ultilizing

แก่น แก้ท้องร่วง รักษาแผล โรคผิวหนัง ใช้ย้อมผ้าและฟอกหนังสัตว์
ข้อควรระวัง

Caution

ฤดูติดดอก ออกผล

Flowering & Fruiting Season

ลักษณะ

Habit

ต้น ไม้ยืนต้น สูง 10-15 ม. กิ่งมีหนามเป็นคู่ ใบ ประกอบแบบขนนกสองชั้น เรียงสลับ ยาว 9-17 ซม. ใบย่อยรูปขอบขนาน ขนาดเล็ก ดอก ช่อ ออกที่ซอกใบ รูปทรงกระบอกตรง กลีบดอกสีนวล ผล ฝัก แบนยาว สีน้ำตาล
พื้นที่ที่พบในสวนฯ

Display area (QSBG)

การกระจายพันธุ์

Distribution

หมายเหตุ

Remark

เอกสารอ้างอิง

Reference(s)

สารานุกรมสมุนไพร เล่ม 1 สมุนไพรสวนสิรีรุกขชาติ 32)
QR code