Share
ชื่อวิทยาศาสตร์

Scientific name

Alstonia scholaris (L.) R.Br.
ชื่อวงศ์

Family name

APOCYNACEAE
ชื่อพื้นเมือง

Local name

สัตบรรณ (Central, Khmer- Chanthaburi); กะโน้ะ Ka-no (karen-Mae Hong Son); จะบัน Cha-ban (Khmer-Prachin Buri); ชบา Chaba, ตีนเป็ด Tin pet, พญาสัตยรรณ Phaya sattaban (Central); ตีนเป็ดดำ Tin pet dam (Narathiwat); บะซา Ba-sa, ปูลา Pu-la, ปูแล Pu-lae (Malay-Yala, Pattani); ยางขาว Yang khao (Lampang); หัสบรรณ Hatsaban (Kanchanaburi)
ชื่อสามัญ

Common name

Devil tree, White cheese wood, Black board tree,Devil's bark
ส่วนที่นำมาใช้

Plant part used

(Rt) Root
การใช้ประโยชน์

Uses and Ultilizing

เปลือกต้น ต้มดื่มแก้ไอ แก้ริดสีดวงทวาร และเบาหวาน ต้มดื่มและอาบแก้ไข้ ใบ ต้มอาบแก้คัน ยาง แก้น้ำกัดเท้า ทั้งต้น ต้มดื่ม แก้โรคกระเพาะ (2) ราก ขับผายลม แก้ไข้
ข้อควรระวัง

Caution

45)
ฤดูติดดอก ออกผล

Flowering & Fruiting Season

ลักษณะ

Habit

ต้น สูงประมาณ 30 เมตร เปลือกต้นสีเทา มียางขาว แตกกิ่งออกรอบข้อ ใบ ใบเดี่ยว เรียงรอบข้อข้อละ 6-9 ใบ รูปขอบขนานแกมใบหอกกลับ หรือไข่กลับ กว้าง 2-6 ซม. ยาว 5-18 ซม. ปลายทู่กลม หรือเว้าเล็กน้อย ดอก ดอกช่อ ออกเป็นกระจุกที่ปลายกิ่ง กลีบดอกสีขาวแกมเหลือง ผล เป็นฝัก ออกเป็นคู่ รูปกลมยาว
พื้นที่ที่พบในสวนฯ

Display area (QSBG)

การกระจายพันธุ์

Distribution

หมายเหตุ

Remark

ยาง ใช้ทารักษาฝี (หมอยาหางดง เชียงใหม่)
เอกสารอ้างอิง

Reference(s)

(2) รายงานผลการดำเนินงานประจำปี 2555 โครงการพฤกษศาสตร์พื้นบ้านของกลุ่มชาติพันธุ์ในภาคเหนือตอนบน อำเภอขุนยวม จังหวัดแม่ฮ่องสอน, สมุนไพรไม้พื้นบ้าน เล่ม 3(244) สมุนไพรสวนสิรีรุกขชาติ (45)
QR code