Share
ไม่พบรูปภาพ
ชื่อวิทยาศาสตร์

Scientific name

Abelmoschus esculentus Moench
ชื่อวงศ์

Family name

MALVACEAE
ชื่อพื้นเมือง

Local name

กระเจี๊ยบมอญ (Krachiap mon) กระเจี๊ยบ(Krachiap) มะเขือทะวาย (Ma khuea thawaai)มะเขือมอญ (Ma khuea mon) Centralมะเขือพม่า (Ma khuea phamaa)มะเขือมื่น (Ma khuea muen)มะเขือละโว้ (Ma khuea lawo) Northern
ชื่อสามัญ

Common name

Lady
ส่วนที่นำมาใช้

Plant part used

(Ft) Fruit
การใช้ประโยชน์

Uses and Ultilizing

ผล ตากให้แห้ง ป่นชงน้ำดื่ม ช่วยบำบัดโรคกรเพาะได้
ข้อควรระวัง

Caution

ฤดูติดดอก ออกผล

Flowering & Fruiting Season

ลักษณะ

Habit

ต้น ไม้ล้มลุก สูง 1-2 ม. ลำต้นและ ใบมีขนหยาบ ใบ ใบเดี่ยวเรียงสลับ รูปฝ่ามือ กว้าง 8-25 ซ.ม. ยาว 10-30 ซ.ม. ดอก เป็นดอกเดี่ยว ออกที่ซอกใบ กลีบดอกสีเหลือง โคสกลีบด้านในสีม่วงแดง ก้านชูอับเรณูติดกันเป็นหลอด ผล ผลแห้งแตกได้ รูปห้าเหลี่ยม
พื้นที่ที่พบในสวนฯ

Display area (QSBG)

การกระจายพันธุ์

Distribution

หมายเหตุ

Remark

ผลหรือฝัก รับประทานเป็๋นผักสดได้
เอกสารอ้างอิง

Reference(s)

สารานุกรมสมุนไพร เล่ม 1 สมุนไพรสวนสิรีรุกขชาติิิ 29
QR code