Share
ไม่พบรูปภาพ
ชื่อวิทยาศาสตร์

Scientific name

Aglaia odorata Lour.
ชื่อวงศ์

Family name

MELIACEAE
ชื่อพื้นเมือง

Local name

ขะยง Khayong, ขะยม Khayom, พะยงค์ Phayong, ยม Yom (Northern); ประยงค์ Prayong, ประยงค์ใบใหญ่ Prayong baiyai (Central); หอมไกล Hom klai (Peninsular)
ชื่อสามัญ

Common name

ส่วนที่นำมาใช้

Plant part used

(Le) Leaf
การใช้ประโยชน์

Uses and Ultilizing

ก้านและใบ แก้แผลฟกช้ำ แผลมีหนอง
ข้อควรระวัง

Caution

ฤดูติดดอก ออกผล

Flowering & Fruiting Season

ลักษณะ

Habit

ต้น ไม้พุ่ม สูง 3 มง มีใบดก ปลายยอด หุ้มด้วยเกล็ดสีน้ำตาล ใบ ใบประกอบแบบขนนก เรียงสลับ มีใบย่อย 5 ใบ รูปไข่กลับ กว้าง 1-2 ซ.ม. ยาว 2-4 ซ.ม. ดอก ออกเป็นช่อที่ปลายกิ่ง ลักษณะช่อ โปร่ง ดอกย่อยมีขนาดเล็กประมาณ 2 มม. กลิ่นหอม กลีบดอกสีเหลือง ผล เป็นผลสด มี 1-2 เมล็ด
พื้นที่ที่พบในสวนฯ

Display area (QSBG)

มีในสวน
การกระจายพันธุ์

Distribution

India-SE.Asia
หมายเหตุ

Remark

เอกสารอ้างอิง

Reference(s)

สารานุกรมสมุนไพร เล่ม 1 สมุนไพรสวนสิรีรุกขชาติ 39)
QR code