Share


ชื่อวิทยาศาสตร์

Scientific name

Adenanthera pavonina L.
ชื่อวงศ์

Family name

LEGUMINOSAE-MIMOSOIDEAE
ชื่อพื้นเมือง

Local name

มะกล่ำต้น Ma klam ton, มะกล่ำตาช้าง Ma klam taa chaang (General); มะแค้ก Ma-khaek, หมากแค้ก Maak-khaek (Shan-Mae Hong Son); มะแดง Ma daeng, มะหัวแดง Ma hua daeng, มะโหกแดง Ma hok daeng (Northern)
ชื่อสามัญ

Common name

Red Sandandalwood Tree
ส่วนที่นำมาใช้

Plant part used

(Le) Leaf
การใช้ประโยชน์

Uses and Ultilizing

ใบ ต้มกินแก้โรคปวดข้อ บำรุงธาตุ แก้ท้องร่วงและบิด
ข้อควรระวัง

Caution

ฤดูติดดอก ออกผล

Flowering & Fruiting Season

ลักษณะ

Habit

ต้น สูง ประมาณ 5-20 ม. ใบ ใบประกอบแบบขนนกสองชั้น เรียงสลับ ใบย่อยรูปวงรี รูปไข่ หรือรูปขอบขนาน กว้าง 1-3.5 ซ.ม. ยาว 2-5.5 ซ.ม. ดอก ออกเป็นช่อ ที่ซอกใบ รูปทรงกระบอก กลีบดอกสีเหลืองอ่อน ผล เป็นฝัก เมล็ด ค่อนข้างกลม สีแดงสด
พื้นที่ที่พบในสวนฯ

Display area (QSBG)

มีในสวน
การกระจายพันธุ์

Distribution

หมายเหตุ

Remark

-
เอกสารอ้างอิง

Reference(s)

สารานุกรมสมุนไพร เล่ม 1 สมุนไพรสวนสิรีรุกขชติ (36)
QR code