Share
ไม่พบรูปภาพ
ชื่อวิทยาศาสตร์

Scientific name

Albizia procera (Roxb.) Benth.
ชื่อวงศ์

Family name

LEGUMINOSAE-MIMOSOIDEAE
ชื่อพื้นเมือง

Local name

ควะ Khwa, เยกิเด๊าะ Ye-ki-do (Karen-Mae Hong Son); เชอะบ้อง Choe-bong, ซะบ้อง Sa-bong, เส่บ้อง Se-bong (Karen-Kanchanaburi); ถ่อน Thon, ทิ้งถ่อน Thing thon (Central); ส่วน Suan (Chiang Mai, Loei)
ชื่อสามัญ

Common name

White Siris, Sit
ส่วนที่นำมาใช้

Plant part used

(Sb) Stem bark
การใช้ประโยชน์

Uses and Ultilizing

เปลือกต้น แก้หืด ไอ แก้ท้องร่วง ทำให้เจริญอาหาร บำรุงธาตุ
ข้อควรระวัง

Caution

ฤดูติดดอก ออกผล

Flowering & Fruiting Season

ลักษณะ

Habit

ต้น ไม้ยืนต้น สูง 20-30 ม. ลำต้นตรง เกลี้ยง เปลือกต้นสีเทาแกมน้ำตาล ใบ ใบประกอบแบบขนนกสองชั้น เรียงสลับ ใบย่อยรูปสี่เหลี่ยมขนมเปียกปูน กว้าง 0.75-2.5 ซ.ม. ยาว 2-6 ซ.ม. ดอก ออกเป็นช่อตามกิ่งข้าง ดอกย่อยรวม กันเป็นกระจุก กลีบดอกสีขาว ผล เป็นฝัก แบนเรียบ สีน้ำตาล ใหญ่
พื้นที่ที่พบในสวนฯ

Display area (QSBG)

การกระจายพันธุ์

Distribution

ทั่วทุกภาคของประเทศไทย
หมายเหตุ

Remark

เอกสารอ้างอิง

Reference(s)

สารานุกรมสมุนไพร เล่ม 1 สมุนไพรสวนสิรีรุกขชาต41);สมุนไพรไม้พื้นบ้าน เล่ม 2 (144)
QR code