Share
ไม่พบรูปภาพ
ชื่อวิทยาศาสตร์

Scientific name

Aquilaria sp.
ชื่อวงศ์

Family name

THYMELAEACEAE
ชื่อพื้นเมือง

Local name

กฤษณา Kritsana
ชื่อสามัญ

Common name

Eagle wood
ส่วนที่นำมาใช้

Plant part used

(Se) Seed
การใช้ประโยชน์

Uses and Ultilizing

น้ำมันจากเมล็ด รักษาโรคผิวหนัง
ข้อควรระวัง

Caution

ฤดูติดดอก ออกผล

Flowering & Fruiting Season

ลักษณะ

Habit

ต้น ไม้ยืนต้น เป็นไม้ขนาดกลางถึงใหญ่ ลำต้นคดงอ เนื้อไม้อ่อน เป็นสีขาว มีเสี้ยน ใบ สีเขียวเข้ม เรียบเป็นมัน เรียว ยาว แข็ง เห้นเส้นใบชัดเจน ดอก สีขาว ช่อใหญ่ดกเต็มต้น มีกลิ่นหอม ฉุน
พื้นที่ที่พบในสวนฯ

Display area (QSBG)

โรงเรือนกระจก C5
การกระจายพันธุ์

Distribution

Tropical Asia
หมายเหตุ

Remark

เนื้อไม้ นำมาสกัดด้วยไอน้ำ นำมาผสมกับยาหอมกิน สำหรับคนป่วยที่กระหายน้ำมาก ให้นำมาต้มดื่ม ชัน ชาวฮินดูนิยมนำมาจุดไฟ ให้มีกลิ่นหอม ในโบสถ์
เอกสารอ้างอิง

Reference(s)

พรรณไม้ในสวนหลวง ร.9 (122); สารานุกรมสมุนไพร เล่ม 1 สมุนไพรสวนสิรีรุกขชาต53)
QR code