Share






ชื่อวิทยาศาสตร์

Scientific name

Mammea siamensis Kosterm.
ชื่อวงศ์

Family name

CRUSIACEAE
ชื่อพื้นเมือง

Local name

สารภี Saaraphee (General); ทรพี Thoraphee (Chanthaburi); สร้อยพี Soi phee (Peninsular); สารภีแนน Saaraphee naen (Chiang Mai)
ชื่อสามัญ

Common name

ส่วนที่นำมาใช้

Plant part used

(Fl) Flower
การใช้ประโยชน์

Uses and Ultilizing

ดอกแห้งปรุงยาหอม บำรุงหัวใจให้ชุ่มขื่น ชูกำลังจัดอยู่ในเกสรทั้ง 5
ข้อควรระวัง

Caution

ฤดูติดดอก ออกผล

Flowering & Fruiting Season

ลักษณะ

Habit

ต้น ไม้ยืนต้น สูง 10-15 ม. ใบ เดี่ยว เรียงตรงข้าม รูปไข่กลับแกมอบขนาน กว้าง 4-5 ซม. ยาว 10-15 ซม. เน้อใบเค่อนข้างเหนียวแบะหนา ดอก เดีี่ยวหรือช่อ ออกเป็นกระจุกตามกิ่ง กลีบดอกสีขาว กลิ่นหอม ร่วงง่าย มีเกสรตัวผู้สีเหลืองจำนวนมาก ผล สด รูปกระสวย
พื้นที่ที่พบในสวนฯ

Display area (QSBG)

โรงเรือนกระจก C6
การกระจายพันธุ์

Distribution

SE.Asia
หมายเหตุ

Remark

เอกสารอ้างอิง

Reference(s)

สารานุกรมสมุนไพร เล่ม 1 สมุนไพรสวนสิรีรุกขชาติ136)
QR code