Share
ชื่อวิทยาศาสตร์

Scientific name

Mentha cordifolia Opiz ex Fresen
ชื่อวงศ์

Family name

LAMIACEAE
ชื่อพื้นเมือง

Local name

สะระแหน่ Saranae, สะระแหน่สวน Saranae suan (Central); มักเงาะ Mak ngo, สะแน่ Sanae (Peninsular); หอมด่วน Hom duan (Northern)
ชื่อสามัญ

Common name

Kithen mint
ส่วนที่นำมาใช้

Plant part used

(Wp) Whole plant
การใช้ประโยชน์

Uses and Ultilizing

ทั้งต้น ขับลม แก้ปวดท้อง จุกเสียด แน่นเฟ้อ ขยี้ทาขมับแก้ปวดศีรษะ ดมแก้ลม ทาแก้ฟกบวม
ข้อควรระวัง

Caution

ฤดูติดดอก ออกผล

Flowering & Fruiting Season

ลักษณะ

Habit

ต้น ไม้ล้มลุก เลื้อยแผ่ไปตามดิน ลำต้นสี่เหลี่ยม สีเขียวแกมม่วงน้ำตาล แตกก่ิงก้านมาก ใบ เดี่ยว เรียงตรงข้าม รูปวงรีค่อนขางกว้าง กว้าง 1.5-2.5 ซม. ยาว 2-3 ซม. ผวิใบย่น ขอบใบหยักฟันเลื่อย มีกลิ่นเฉาพะ ดอก ช่อ ออกเป็นกระจุกที่ซอกใบ ผล แห้ง ไม่แตก
พื้นที่ที่พบในสวนฯ

Display area (QSBG)

การกระจายพันธุ์

Distribution

หมายเหตุ

Remark

เอกสารอ้างอิง

Reference(s)

พืชเศรษฐกิจในประเทศไทย (247); สารานุกรมสมุนไพร เล่ม 1 สมุนไพรสวนสิรีรุกขชาต138)(
QR code