Share






ชื่อวิทยาศาสตร์

Scientific name

Solanum trilobatum L.
ชื่อวงศ์

Family name

SOLANACEAE
ชื่อพื้นเมือง

Local name

มะแว้งเครือ Ma waeng khruea (Central); แขว้งเคีย Khwaeng khia (Tak)
ชื่อสามัญ

Common name

ส่วนที่นำมาใช้

Plant part used

(Sb) Stem bark
การใช้ประโยชน์

Uses and Ultilizing

เปลือกต้น ฝนกับสุราปิดแผล รับประทานแก้พิษงู
ข้อควรระวัง

Caution

ฤดูติดดอก ออกผล

Flowering & Fruiting Season

ลักษณะ

Habit

ต้น ไม้เลื้อย มีหนามตามกิ่งก้าน ใบ เดี่ยว เรียงสลับ รูปไข่ กว้าง 4-5 ซม. ยาว 5-8 ซม. ขอบใบเว้า มีหนามตามเส้นใบ ดอก ช่อ ออกที่ปลายกิ่งและวอกใบ กลีบดอกสีม่วง ผล สด รูปกลม ผลดิบสีเขียวมีลายตามยาว เมื่อสุกสีแดง
พื้นที่ที่พบในสวนฯ

Display area (QSBG)

การกระจายพันธุ์

Distribution

หมายเหตุ

Remark

เอกสารอ้างอิง

Reference(s)

สารานุกรมสมุนไพร เล่ม 1 สมุนไพรสวนสิรีรุกขชาติ191)
QR code