Share








ชื่อวิทยาศาสตร์

Scientific name

Aesculus assamica Griff.
ชื่อวงศ์

Family name

SAPINDACEAE
ชื่อพื้นเมือง

Local name

มะเนียงน้ำ ma niang nam
ชื่อสามัญ

Common name

East Himalayan horse chestnut
ส่วนที่นำมาใช้

Plant part used

การใช้ประโยชน์

Uses and Ultilizing

ทั้งต้นทำปุ๋ยหมัก ใบแช่น้ำเบื่อปลา (4)
ข้อควรระวัง

Caution

ฤดูติดดอก ออกผล

Flowering & Fruiting Season

ออกดอกช่วงเดือนมีนาคมถึงเดือนพฤษภาคม
ลักษณะ

Habit

ไม้ต้น สูง 10-20 ม. ใบประกอบแบบนิ้วมือ ออกตรงข้าม ใบย่อย 6-7 ใบ รูปหอกกลับ กว้าง 5-12 ซม. ยาว 12-35 ซม. ช่อดอกแบบแยกแขนงออกที่ปลายกิ่ง ดอกสมมาตรด้านข้าง สีขาว บริเวณกลางกลีบมีสีเหลืองหรือสีส้ม เกสรเพศผู้ 7 อัน ผลรูปรีหรือรูปไข่ ไม่สมมาตร
พื้นที่ที่พบในสวนฯ

Display area (QSBG)

การกระจายพันธุ์

Distribution

หมายเหตุ

Remark

เอกสารอ้างอิง

Reference(s)

(4) รายงานผลการดำเนินงานประจำปี 2558-2559 โครงการพฤกษศาสตร์พื้นบ้านของกลุ่มชาติพันธุ์ในภาคเหนือตอนบน อำเภออมก๋อย จังหวัดเชียงใหม่ ; มณฑล นอแสงศรี และคณะ. พรรณไม้ อช. ถ้ำปลา-น้ำตกผาเสื่อ, 2557
QR code