Share








ชื่อวิทยาศาสตร์

Scientific name

Mallotus philippensis (Lam.) Müll. Arg.
ชื่อวงศ์

Family name

EUPHORBIACEAE
ชื่อพื้นเมือง

Local name

คำแสด (kham saet) กายขัดหิน (kai khat hin) ขางปอย (khang poi) ขี้เต่า (khi tao) ขี้เนื้อ (khi nuea) คำแดง (kham daeng) ชาตรีขาว (cha tri khao) ซาดป่า (sat pa) ทองขาว (thong khao) ทองทวย (thong thuai) แทงทวย (thaeng thuai) พลับพลาขี้เต่า (phlap phla khi tao) มะกายคัด (ma kai khat) มะคาย (ma khai)
ชื่อสามัญ

Common name

Monkey-faced tree
ส่วนที่นำมาใช้

Plant part used

การใช้ประโยชน์

Uses and Ultilizing

ทั้งต้น เข้ายาอาบอยู่เดือน ใบ ใช้สมานแผลน้ำกัดเท้า ใบ หรือกิ่ง เข้ายาต้มอาบแก้ท้องผูก (2)
ข้อควรระวัง

Caution

ฤดูติดดอก ออกผล

Flowering & Fruiting Season

ออกดอกและติดผลเดือนมีนาคม
ลักษณะ

Habit

ไม้ต้น ไม่ผลัดใบ สูง 12 ม. ยอดอ่อนมีขนสีน้ำตาลออกแดงหนาแน่น ใบเดี่ยว ออกสลับ รูปไข่ถึงรูปรี กว้าง 3-7 ซม. ยาว 7-20 ซม. ฐานใบกลม ขอบใบเรียบปลายใบแหลม ผิวใบด้านบนเรียบเกลี้ยง มีต่อมสีดำ 2 ต่อม ที่ฐาน ผิวใบด้านล่างมีขนนุ่มและมีต่อมสีแดงเล็กๆ เส้นใบที่ฐาน 3 เส้น ก้านใบยาว 2-8 ซม. ดอกออกเป็นช่อ ช่อดอกเพศผู้ ยาว 2-16 ซม. ดอกเพศผู้ กลีบเลี้ยง 3-4 กลีบ ด้านนอกมีขนรูปดาว ด้านในมีต่อม เกสรเพศผู้ 18-30 อัน ช่อดอกเพศเมีย ยาว 12-15 ซม. กลีบเลี้ยง 3-5 กลีบ ก้านชูเกสรเพศเมีย สั้น 3 อัน รังไข่มีขนรูปดาว สีแดง ผลขนาด 0.7-0.9 ซม. มีผงฝุ่นเล็กๆ สีแดง
พื้นที่ที่พบในสวนฯ

Display area (QSBG)

การกระจายพันธุ์

Distribution

พบบริเวณที่โล่ง ที่ระดับความสูงจากระดับน้ำทะเล 500-750 เมตร
หมายเหตุ

Remark

เอกสารอ้างอิง

Reference(s)

(2) วิทยา ปองอมรกุล และนัทธี เมืองเย็น. 2555. รายงานโครงการพฤกษศาสตร์พื้นบ้านภาคเหนือตอนบน., มณฑล นอแสงศรี และนุชจรี ตะทะนะ. 2555. พรรณไม้ดอยนางนอน.
QR code