Share
ไม่พบรูปภาพ
ชื่อวิทยาศาสตร์

Scientific name

Artocarpus lacucha Buch. Ham.
ชื่อวงศ์

Family name

MORACEAE
ชื่อพื้นเมือง

Local name

มะหาด
ชื่อสามัญ

Common name

-
ส่วนที่นำมาใช้

Plant part used

-
การใช้ประโยชน์

Uses and Ultilizing

เปลือก ต้มอมแก้ปวดฟัน รักษารากฟัน ต้มน้ำล้างแผล (2) เปลือก เคี้ยวหมาก (3)
ข้อควรระวัง

Caution

-
ฤดูติดดอก ออกผล

Flowering & Fruiting Season

-
ลักษณะ

Habit

-
พื้นที่ที่พบในสวนฯ

Display area (QSBG)

การกระจายพันธุ์

Distribution

-
หมายเหตุ

Remark

-
เอกสารอ้างอิง

Reference(s)

(2) รายงานผลการดำเนินงานประจำปี 2555 โครงการพฤกษศาสตร์พื้นบ้านของกลุ่มชาติพันธุ์ในภาคเหนือตอนบน อำเภอขุนยวม จังหวัดแม่ฮ่องสอน (3) รายงานผลการดำเนินงานประจำปี 2556-2557 โครงการพฤกษศาสตร์พื้นบ้านของกลุ่มชาติพันธุ์ในภาคเหนือตอนบน อำเภอสบเมย จังหวัดแม่ฮ่องสอน
QR code