Share
ชื่อวิทยาศาสตร์

Scientific name

Careya arborea Roxb.
ชื่อวงศ์

Family name

LECYTHIDACEAE
ชื่อพื้นเมือง

Local name

กระโดน (kradon) ขุย (khui) ปุย (pui) ปุยกระโดน (pui kradon) ปุยขาว (pui khao) ผ้าฮาด (pha hat) หูกวาง (hu kwang)
ชื่อสามัญ

Common name

Wild guava
ส่วนที่นำมาใช้

Plant part used

-
การใช้ประโยชน์

Uses and Ultilizing

เปลือก ทุบใส่แผลเลือดไหลไม่หยุด เปลือก ต้มกินแก้ปวดท้อง (3)
ข้อควรระวัง

Caution

-
ฤดูติดดอก ออกผล

Flowering & Fruiting Season

ออกดอกเดือนมีนาคมถึงเดือนเมษายน
ลักษณะ

Habit

ไม้ต้นผลัดใบ สูง 10-20 ม. ใบเดี่ยว เรียงสลับ รูปไข่กลับแกมรูปใบหอกกลับ กว้าง 7-11 ซม. ยาว 18-28 ซม. ช่อดอกเป็นช่อกระจะสั้น ออกที่ปลายกิ่ง ดอกสีเหลืองอมเขียวอ่อน กลีบเลี้ยง 4 กลีบ กลีบดอก 4 กลีบ รูปช้อน เกสรเพศผู้จำนวนมาก ผลทรงกลม ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 7-10 ซม.
พื้นที่ที่พบในสวนฯ

Display area (QSBG)

การกระจายพันธุ์

Distribution

-
หมายเหตุ

Remark

-
เอกสารอ้างอิง

Reference(s)

(3) วิทยา ปองอมรกุล และนัทธี เมืองเย็น. 2556. รายงานโครงการพฤกษศาสตร์พื้นบ้านภาคเหนือตอนบน., มณฑล นอแสงศรี และคณะ. 2557. พรรณไม้ อช. ถ้ำปลา-น้ำตกผาเสื่อ.
QR code