เอื้องย้อยไม้ : Dendrobium aphyllum (Roxb.) Fischer : BGO Plant Database-ฐานข้อมูลพันธุ์ไม้ องค์การสวนพฤกษศาสตร์

    แสดงข้อมูลจากฐานข้อมูลหนังสือพรรณไม้

    • Dendrobium aphyllum (Roxb.) Fischer#1
    • Dendrobium aphyllum (Roxb.) Fischer#2
    • Dendrobium aphyllum (Roxb.) Fischer#3
  • ชื่อ
    Thai Name
    เอื้องย้อยไม้
    ชื่อวิยาศาสตร์
    Scientific Name
    Dendrobium aphyllum (Roxb.) Fischer
    ชื่อวงศ์
    Family
    ORCHIDACEAE
    ชื่อเรียกอื่น
    Other Name
    เอื้องล่องแล่ง เอื้องงวงช้าง เอื้องสายไม้ มอกคำเครือ เอื้องสายไหม
    ลักษณะ
    Characteristics
    กล้วยไม้อิงอาศัย ลำลูกกล้วยรูปแท่งกลมยาว ห้อยลงเป็นสาย           ใบ รูปไข่แกมรีกว้าง 2.5-3 ซม. ยาว 5-8 ซม. ปลายใบแหลม แผ่นใบ บางและร่วงก่อนออกดอก  ดอก ออกดอกเดี่ยวตามข้อตลอดต้น ข้อละ 1-2 ดอก ขนาดบานเต็มที่กว้าง 3.5-5 ซม. มีกลิ่นหอมอ่อนๆ กลีบเลี้ยงและ กลีบดอกสีชมพูอ่อน รูปขอบขนานแกมรีแคบ กลีบดอกมีขนาดกว้าง กว่ากลีบเลี้ยง กลีบปากสีครีม รูปไข่กว้าง โคนกลีบมีเส้นสีม่วงจางๆ
    การกระจายพันธุ์
    Distribution
    พบขึ้นตามป่าดิบแล้งและป่าผลัดใบทั่วทุกภาค ออกดอกช่วง เดือนมีนาคม-เมษายน
    ประโยชน์
    Utilization
    แหล่งข้อมูล
    Reference
    -

comments/questions

Your E-mail: 
Your Name: