X

Please wait, Searching in progress.

    แสดงข้อมูลจากฐานข้อมูลหนังสือพรรณไม้

    • Hodgsoia macrocarpa var. capniocarpa (Ridl.) Tsai ex A.M.Lu & Z. Y. Zang#1
    • Hodgsoia macrocarpa var. capniocarpa (Ridl.) Tsai ex A.M.Lu & Z. Y. Zang#2
    • Hodgsoia macrocarpa var. capniocarpa (Ridl.) Tsai ex A.M.Lu & Z. Y. Zang#3
    • Hodgsoia macrocarpa var. capniocarpa (Ridl.) Tsai ex A.M.Lu & Z. Y. Zang#4
  • ชื่อ
    Thai Name
    มะกิ้ง
    ชื่อวิทยาศาสตร์
    Scientific Name
    Hodgsoia macrocarpa var. capniocarpa (Ridl.) Tsai ex A.M.Lu & Z. Y. Zang
    ชื่อวงศ์
    Family
    CUCURBITACEAE
    ชื่อเรียกอื่น
    Other Name
    ตรีหนุมาน
    ลักษณะ
    Characteristics
    ไม้เถา เลื้อยพันขึ้นคลุมยอดไม้ มีมือจับแข็งแรง
    ใบ	เป็นใบเดี่ยว เนื้อหนาคล้ายแผ่นหนัง กว้าง 17-18 ซม. ยาว 12-15 ซม. แผ่นใบหยักลึก แบ่งเป็นสามแฉก ก้านใบยาว 2.5 ซม.
    ดอก	สีขาวครีม ค่อนข้างใหญ่ แยกเพศ ดอกเพศผู้ออกเป็นช่อ มีน้อยดอก  กลีบรองดอกเชื่อมกันเป็นรูปถ้วย กลีบดอกส่วนล่างเชื่อมกันเป็นหลอด  ยาว 6-6.5 ซม. ส่วนบนแผ่บานเป็นปากแตร เกสรผู้มี 3 อัน ดอกเพศเมียเป็นดอกเดี่ยว มีก้านเกสรเมียยาว
    ผล	เป็นผลสด กลม แป้น มีเนื้อ ขนาด 15-18 ซม. ผลแก่มีคราบนวล เมล็ด 6-8 เมล็ด รูปรี ยาว 5 ซม.
    การกระจายพันธุ์
    Distribution
    จากอินเดียถึงอินโดนีเซีย พบขึ้นพันต้นไม้สูง ตามป่าโปร่งและป่าริมห้วย ที่ระดับความสูง 500-1,500 ม.
    ประโยชน์
    Utilization
    ผลใช้เป็นอาหาร เมล็ดปิ้งเนื้อในกินได้ มีรสหวานมัน ในเมล็ดมีน้ำมันถึง 50-60% สีเหลืองฟางใช้ประกอบอาหารได้
    แหล่งข้อมูล
    Reference
    หนังสือพรรณไม้สวนพฤกษศาสตร์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ เล่ม 3
    Book 'Queen Sirikit Botanic Garden', Vol. 3

comments/questions

Your E-mail: 
Your Name: