X

Please wait, Searching in progress.

    แสดงข้อมูลจากฐานข้อมูลหนังสือพรรณไม้

    • Calanthe triplicata (Willemet) Ames#1
    • Calanthe triplicata (Willemet) Ames#2
    • Calanthe triplicata (Willemet) Ames#3
  • ชื่อ
    Thai Name
    อั้วข้าวตอก
    ชื่อวิทยาศาสตร์
    Scientific Name
    Calanthe triplicata (Willemet) Ames
    ชื่อวงศ์
    Family
    ORCHIDACEAE
    ชื่อเรียกอื่น
    Other Name
    เอื้องข้าวตอก เอื้องเหลี่ยมดอกขาว
    ลักษณะ
    Characteristics
    กล้วยไม้ดิน สูง 30-50 ซม. ใบ แผ่ พับเป็นจีบ กว้าง              10 ซม. ยาว 30-50 ซม. ดอก ออกเป็นช่อตั้งจากโคนกอ ยาว             40-60 ซม. ดอกย่อยเรียงแน่นที่ปลายก้านช่อ กลีบเลี้ยง และกลีบดอกสีขาวนวล กลีบปากสีขาวมีแต้มจุดสีแดง หรือสีเหลืองที่กลางกลีบ ดอกบานเต็มที่กว้าง 2.5-3 ซม.
    	
    	พบทั่วประเทศ ตามป่าดงดิบ ที่ระดับความสูง 400-1,600 เมตร ออกดอกช่วงเดือนมิถุนายน-กรกฎาคม
    การกระจายพันธุ์
    Distribution
    เอเชียตะวันออกเฉียงใต้
    ประโยชน์
    Utilization
    แหล่งข้อมูล
    Reference
    หนังสือพรรณไม้สวนพฤกษศาสตร์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ เล่ม 6
    Book 'Queen Sirikit Botanic Garden', Vol. 6
    ข้อมูลเพิ่มเติม/Additional Data
    พื้นที่จัดแสดง
    Display Location
    Q7O - เรือนกล้วยไม้เขื่อน : Q7 - โรงเรือนกล้วยไม้ไทย สวนพฤกษศาสตร์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์
    ช่วงที่ออกดอก
    Flowering
    เมษายน

comments/questions

Your E-mail: 
Your Name: