Share
ชื่อวิทยาศาสตร์

Scientific name

Naringi crenulata (Roxb.) Nicolson
ชื่อวงศ์

Family name

RUTACEAE
ชื่อพื้นเมือง

Local name

กระแจะ Kra chae, ขะแจะ Kha chae (Northern); ตุมตัง Tum tang (Central, Ratchaburi); พินิยา Phi-ni-ya (Khmer)
ชื่อสามัญ

Common name

ส่วนที่นำมาใช้

Plant part used

(Wd) Wood
การใช้ประโยชน์

Uses and Ultilizing

แก่น ดองเหล้ากินแก้กษัย โลหิตพิการดับพิษร้อน
ข้อควรระวัง

Caution

ฤดูติดดอก ออกผล

Flowering & Fruiting Season

ลักษณะ

Habit

พื้นที่ที่พบในสวนฯ

Display area (QSBG)

การกระจายพันธุ์

Distribution

หมายเหตุ

Remark

เอกสารอ้างอิง

Reference(s)

QR code