Share


ชื่อวิทยาศาสตร์

Scientific name

Careya sphaerica Roxb.
ชื่อวงศ์

Family name

LECYTHIDACEAE
ชื่อพื้นเมือง

Local name

กระโดน Kradon (Central, Peninsular); กะนอน Ka-non (Khmer); ขุย Khui (Karen-Kanchanaburi); แซงจิแหน่ Saeng-chi-nae, เส่เจ๊อะบะ Se-choe-ba (Karen-Mae Hong Son); ปุย Pui (Northern, Peninsular); ปุยกระโดน Pui kradon (Peninsular); ปุยขาว Pui khao, ผ้าฮาด Pha hat (Northern); พุย Phui (Lawa-Chiang Mai); หูกวาง Hu kwang (Chanthaburi)
ชื่อสามัญ

Common name

-
ส่วนที่นำมาใช้

Plant part used

(Le) Leaf
การใช้ประโยชน์

Uses and Ultilizing

ใบ ใส่แผล
ข้อควรระวัง

Caution

ฤดูติดดอก ออกผล

Flowering & Fruiting Season

ลักษณะ

Habit

ต้น ไม้ยืนต้น ขนาดกลาง สูง 10-30 ม. มี กิ่งก้านสาขามาก ใบ ออกเรียงสลับกันเป็นกระจุกบริเวณปลาย กิ่ง รูปหอก กว้าง 6 นิ้ว ยาว 12 นิ้ว ก้านใบ ยาว 0.5-1 นิ้ว ดอก ออกเป็นช่อ ยาว 3-8 นิ้ว สีขาว กลีบดอกและกลีบรองกลีบดอกมีอย่างละ 4 กลีบ ยาว 1.5 นิ้ว โคนกลีบเชื่อมติดกัน เป็นรูประฆัง ตรงกลางดอกมีเกสรตัวผู้เป็น เส้นฝอย สีแดง ยาว 2 นิ้ว เรียงซ้อนกันจำ นวนมาก ผล ลักษณะรูปกลม กว้าง 2 นิ้ว ยาว 2.5 นิ้ว ภายในมีเมล็ดจำนวนมาก
พื้นที่ที่พบในสวนฯ

Display area (QSBG)

มีในสวน
การกระจายพันธุ์

Distribution

ขึ้นตามป่าทุ่ง ป่าแดง หรือป่า เบญจพรรณชื้น
หมายเหตุ

Remark

ดอกและน้ำจากเปลือกสด ใช้ผสมน้ำผึ้งทาน เป็นยาแก้หวัด แก้ไอ ทำให้ชุ่มคอ เป็นยา บำรุงสำหรับสตรีหลังคลอดลูกแล้ว
เอกสารอ้างอิง

Reference(s)

สยามไภษัชยพฤกษ์ (55)
QR code